ฟิวเจอร์เทคสานฝันนักออกแบบ Gen Z กับโครงการ “Futuretech Design Talent Award 2023” ครั้งที่ 1 เป็นโครงการประกวดออกแบบเฟอร์นิเจอร์สำหรับคนเจน Z
เพื่อหาคลื่นลูกใหม่ที่จะรังสรรค์การออกแบบใหม่ๆ รวมถึงนำเสนอแนวคิดทางการออกแบบสำหรับคนยุคใหม่ในวงการนักออกแบบ ซึ่งได้จัดการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศที่ Showroom FUTURETECH เมื่อวันที่ 4 สิงหาคม 2566 ที่ผ่านมา
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/11-1024x683.jpg)
.
คุณชุติเดช เฉลิมพงศ์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ฟิวเจอร์เทค อินเตอร์มาร์เก็ตติ้ง จำกัด กล่าวถึงที่มาของ โครงการประกวด FUTURETECH DESIGN TALENT AWARD 2023 ว่าเป็นการเปิดโอกาสให้นักศึกษาคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และการออกแบบ ได้เรียนรู้และสร้างประสบการณ์ในสนามจริง พร้อมทั้งพัฒนาศักยภาพสู่การเป็นบุคลากรคุณภาพด้านการออกแบบในอนาคต
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/15-1024x683.jpg)
.
ซึ่งไม่จำเป็นต้องใช้ผลิตภัณฑ์ของฟิวเจอร์เทคมาเป็นผลงานในการประกวด ทางเราต้องการให้โอกาสทางการศึกษาแก่นักเรียนและนักศึกษาในการทำงานจริง ซึ่งนอกจากทุนการศึกษาแล้วยังส่งเสริมให้ความคิดสร้างสรรค์ จากการพูดคุยกับนักออกแบบที่มีประสบการณ์จริงได้
การแข่งขันครั้งนี้ได้คัดเลือกผลงานจากผู้เข้าแข่งขันทั้งสิ้น 139 ทีม มีนักเรียน นิสิต นักศึกษาระดับ ปวส. และปริญญาตรี ทั่วประเทศ จาก 20 สถาบันการศึกษา ผลงานส่วนใหญ่รวมทั้ง 14 ทีมที่เข้ารอบในครั้งนี้ มีหลายผลงานที่สะท้อนให้เห็นว่านักออกแบบรุ่นใหม่มีความสามารถ มีความคิดสร้างสรรค์ โดดเด่น เน้นประโยชน์การใช้สอย ใช้ทรัพยากรอย่างคุ้มค่า แฝงด้วยเทคนิคและฝีมืออย่างลงตัว
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/21-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/19-1024x683.jpg)
.
การแข่งขันครั้งนี้มีทีมผู้ชนะทั้งหมด 5 ทีม จากการคัดเลือกผลงานที่เข้ารอบทั้งหมด 15 ทีม ซึ่งผลงานของนักศึกษาที่เข้ารอบในครั้งนี้ คณะกรรมการได้พิจารณาจากเกณฑ์ตัดสิน ทั้งด้านความคิดสร้างสรรค์ ความเป็นไปได้ในการผลิต ประโยชน์ในการใช้สอย และความสวยงาม
รางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 ได้แก่ “MECHAIR”
ผลงานของนักศึกษาจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/Artboard-12-1024x1024.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/02-1024x1024.jpg)
.
รางวัลชนะเลิศอันดับที่ 2 ได้แก่ “Z share”
ผลของนักศึกษาจากสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/Artboard-11-1024x1024.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/03-1024x1024.jpg)
.
รางวัลชนะเลิศอันดับที่ 3 ได้แก่ “CAPSULE”
ผลของนักศึกษาจากสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/Artboard-7-1024x1024.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/04-1024x1024.jpg)
.
รางวัลความคิดสร้างสรรค์ ได้แก่ “PLUG” และ รางวัลขวัญใจมหาชน ได้แก่ “PARALLEL SOFA”
ผลของนักศึกษาจากสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/06-1024x1024.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/05-1024x1024.jpg)
.
รวมถึงรางวัลชมเชยอีก 10 รางวัล พร้อม Gift Voucher อื่นๆ อีกมากมาย
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/08-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/07-1024x683.jpg)
.
ทีมงานบริษัทฟิวเจอร์เทคฯ ขอแสดงความยินดีกับทีมที่ได้รับรางวัลทุกๆ ทีม ด้วยนะคะ
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_2409-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_2593-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/11-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/04-1-1024x1024.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/09-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/12-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/07-1-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/02-1-1024x1024.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/17-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/10-1024x1024.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/18-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_2826-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_3257-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_3319-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_3353-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_3372-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_3412-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_3319-1-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_3306-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_3404-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_3031-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_3470-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_4015-1024x683.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_4098-683x1024.jpg)
![](https://future-tech.co.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_4085-683x1024.jpg)
.